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   JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

   OFISI YA RAIS 

Simu Na: +255 (026) 2963630                 Menejimenti ya Utumishi wa Umma       

Nukushi:  +255 (026) 2963629                                                na Utawala Bora,                          

Barua Pepe: ps@utumishi.go.tz                           Jengo la Taaluma Na. 1, 

Tovuti:http://www.utumishi.go.tz      Chuo cha Masomo ya Biashara na Sheria, 

          Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM), 

          18 Barabara ya Mkalama, 

          S.L.P. 670,                                                    

          40404 DODOMA. 

 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 

TAARIFA YA MWISHO YA ZOEZI LA UHAKIKI WA VYETI KWA WATUMISHI WA 
UMMA 

WATUMISHI 14,409 WABAINIKA KUWA NA VYETI KUGHUSHI NA WATUMISHI 
1,907 HAWAJAWASILISHA VYETI KWA AJILI YA KUHAKIKIWA 

Jumla ya watumishi wa umma 14,409 wamebainika kuwa na vyeti vya kughushi na 
watumishi 1,907 hawajawasilisha vyeti kwa ajili ya kuhakikiwa licha Serikali kutoa muda 
wa kutosha kwa watumishi hao kuwasilisha vyeti vyao Baraza la Mitihani la Tanzania 
(NECTA)   kwa ajili ya uhakiki. 

Taarifa hiyo imetolewa na Katibu Mtendaji wa Baraza la Mitihani Tanzania (NECTA) 
Dkt. Charles Msonde mapema leo wakati akiwasilisha taarifa ya sita na ya mwisho ya 
zoezi la uhakiki wa vyeti vya watumishi wa umma vya ufaulu wa kidato cha Nne, cha 
Sita na Ualimu kwa Katibu Mkuu-UTUMISHI Dkt. Laurean Ndumbaro. 

Dkt. Msonde amesema katika awamu ya sita jumla ya watumishi 5,696 wamehakikiwa 
vyeti vyao, kati ya hao, watumishi 5,404 sawa na asilimia 94.82 wamebainika kuwa na 
vyeti halali na watumishi 295 sawa na asilimia 5.518 wamebainika kuwa na vyeti vya 
kughushi. 

Aidha, Dkt. Msonde amefafanua kuwa, jumla ya watumishi wa umma 511,789 
wamehakikiwa katika awamu zote sita za uhakiki, kati ya hao watumishi 494,554 sawa 
na asilimia 96.71 vyeti vyao vimebainika kuwa ni halali, watumishi 14,409 sawa na 
asilimia 2.82 wamebainika kuwa na vyeti vya kughushi na watumishi 1,907 
hawajawasilisha vyeti vyao ili vihakikiwe. 

Pia, Dkt. Msonde amesema Ofisi yake imebaini kuwa watumishi 71 majina yao halisi 
waliyoajiriwa nayo ni tofauti na majina katika vyeti walivyotumia kujipatia ajira katika 
Utumishi wa Umma. Ameeleza kuwa Ofisi yake ilichukua  hatua ya kuwahoji wahusika 
ambao walitoa sababu mbalimbali zilizopelekea utofauti wa majina yao ikiwemo  
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sababu ya kubadili dini, na kuongeza kuwa suala hili liko nje ya uwezo wa Taasisi yake 
na  ameliwasilisha  kwa Katibu Mkuu-UTUMISHI kwa ajili ya hatua stahiki. 

Baada ya kupokea taarifa hiyo, Dkt. Laurean Ndumbaro, Katibu Mkuu-UTUMISHI 
amesema anaamini kuwa waajiri wameshawaondoa katika Orodha ya Malipo ya 
Mishahara ya Serikali (payroll) watumishi wote waliobainika kuwa na vyeti vya 
kughushi kuanzia awamu ya kwanza hadi ya tano ya uhakiki, isipokuwa waliobainika 
kuwa na vyeti vya kughushi katika awamu ya sita iliyotolewa leo. 

Kuhusu watumishi 1,907 ambao hawajawasilisha vyeti vyao kwa ajili ya kuhakikiwa, 
Dkt. Ndumbaro amesema Mhe. Rais au Mamlaka yoyote inayotambulika kisheria  katika 
Utumishi wa Umma inapotoa maelekezo au maagizo na wanaotakiwa kutekeleza 
wasipotekeleza maagizo yaliyotolewa wanakuwa wametenda kosa la kutotekeleza 
maagizo halali kwa mujibu wa Kanuni, Sheria na Taratibu za Utumishi wa Umma kwa 
kukaidi  maelekezo na maagizo ya Mhe. Rais, Dkt. John Pombe Magufuli, kutokana na 
kosa hilo Dkt. Ndumbaro amewaagiza waajiri kuwachukulia hatua watumishi hao. 

Dkt. Ndumbaro amesema kuhusu  watumishi 71 ambao  majina  yao halisi ni tofauti na 
yaliyopo katika vyeti vyao walivyotumia kujipatia ajira katika Utumishi wa Umma 
yatawasilishwa kwenye vyombo vya Dola vyenye mamlaka ya kufanya uchunguzi na 
kutoa taarifa itayotoa maoni na ushauri wa hatua za kuchukuliwa.  Aidha,  watumishi 
295 waliobainika kuwa na vyeti vya kughushi katika uhakiki wa awamu ya sita iwapo 
hawataridhika na matokeo ya uhakiki wanapewa fursa ya kukata rufaa hadi tarehe 31 
machi, 2018. 

Katibu Mkuu, Dkt. Ndumbaro amewashukuru wananchi na watumishi wa umma ambao 
wametoa taarifa za uwepo wa watumishi wenye vyeti vya kughushi Serikalini na 
kuwaomba kuendelea kutoa taarifa za watumishi wengine wasio na sifa  kupitia namba 
yake ya simu ya kiganjani 0754 261 965  ili kuunga mkono juhudi za Mhe. Rais za kuwa 
na watumishi wa umma wenye sifa stahiki. 

Dkt. Ndumbaro amesema kuwa pamoja na kuwa, zoezi la uhakiki lililofanyika, Makatibu 
Wakuu na Makatibu Tawala wa Mikoa wameelekezwa kufanya ukaguzi wa majadala ya 
watumishi waliochini ya Ofisi zao ili kujiridhisha kama watumishi waliobakia wana sifa 
stahiki na ukaguzi huo ufanyike hadi kufikia tarehe 25 Machi, 2018. Aidha, amesisitiza 
kuwa, baada ya tarehe 25 Machi, 2018, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora itafanya ukaguzi wa kushtukiza katika baadhi ya Ofisi na 
Taasisi za Umma ili kujiridhisha na namna zoezi la uhakiki livyofanyika kwa Waajiri wote 
katika Utumishi wa Umma. 

Pamoja na maelekezo hayo, Dkt. Laurean Ndumbaro ameeleza kuwa Serikali inaandaa 

utaratibu wa kuhakiki vyeti vya Taaluma vinayotolewa na vyuo vya elimu ya Juu vya 

ndani na nje ya Nchi. Aidha, Watumishi walisoma vyuo vya nje ya nchi, watapaswa 

kuviwasilisha Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania – TCU ili vihakikiwe kujiridhisha na uhalali 

wa vyeti husika. 

KITENGO CHA MAWASILIANO SERIKALINI 

OFISI YA RAIS (UTUMISHI) 

 TAREHE 07 MACHI, 2018 


